Home » อาชีพทําเงิน » ทำอะไรขายดี 5 เมนูขนมทานเล่นสุดฮิต อาชีพทำเงิน

ทำอะไรขายดี 5 เมนูขนมทานเล่นสุดฮิต อาชีพทำเงิน

ทำอะไรขายดี 5 เมนูขนมทานเล่นสุดฮิต อาชีพทำเงิน

ทำอะไรขายดี 5 เมนูขนมทานเล่นสุดฮิต อาชีพทำเงิน

ทำอะไรขายดี…สำหรับใครที่ยังคิดอะไรไม่ออกว่าจะสร้างอาชีพให้ตัวเองด้วยอะไรดี วันนี้เราก็มีไอเดียเมนูขนมทานเล่นมาฝาก ซึ่งเป็นของกินง่ายๆ สามารถทำกำไรได้ง่ายๆ ด้วยเช่นกัน ไปดูพร้อมๆ กันเลยดีกว่าว่าเมนูขนมทานเล่นที่ว่าจะมีอะไรบ้าง รับรองได้เลยเมื่ออ่านจนจบแล้วคำถามที่ว่าทำอะไรขายดี จะหายไปจากสมองอย่างแน่นอน

1.ขนมปังปิ้ง

เมนูขนมปังปิ้ง เป็นอีกหนึ่งเมนูตอบโจทย์พ่อค้าแม่ค้ามือใหม่ที่ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรขายดี สำหรับเมนูนี้ทำง่ายมาก และสามารถสร้างกำไรได้ไม่ยากด้วย วิธีทำเพียงแค่นำขนมปังมาปิ้งบนเตาพอเหลืองใช้ไฟปานกลาง จากนั้นก็ทำการทาหน้าด้วยแยสรสต่างๆ รสชาติแนะนำ ได้แก่ เนย นมข้น ช็อกโกแลต สตรอเบอรี่ บลูเบอรี่ สังขยา ผงโอวัลติน หรืออาจตกแต่งหน้าขนมปังด้วยไส้กรอก แฮม หมูหย็อง และอื่นๆ ก็ได้เช่นกัน



ต้นทุนวัตถุดิบการทำขนมปัง ขนมปัง 1 แถว 20 บาท แบ่งได้ 20 แผ่นโดยประมาณ ราคาขายแนะนำคู่ละ 15-20 บาท ทำเลที่เหมาะสม ได้แก่ หน้าโรงเรียน มหาวิทยาลัย ตลาดนัดทั่วไป อาจขายควบคู่กับน้ำปั่น นมสดรสชาติต่างๆ เป็นต้น

2.เครปญี่ปุ่น

เมนูเครปเป็นอีกหนึ่งเมนูครองใจวัยรุ่นไปจนถึงวัยทำงาน เหมาะสำหรับทำอะไรขายดีไม่แพ้ขนมปังปิ้งเลย เพียงแค่ผสมแป้งเครปไปก่อนถึงร้านเพื่อทำขาย โดยการนำแป้งสาลีอเนกประสงค์, น้ำตาล, ไข่ไก่, เกลือ, น้ำมัน, นมสด, วนิลา, น้ำปูนใส ผสมเข้าด้วยกันแล้วคนให้เข้ากัน ก่อนจะนำกระชอนกรองไม่ให้เป็นเม็ด หากประยุกต์เป็นแป้งชาโคลให้ผสมผงชาโคลลงไปด้วย จากนั้นนำใส่ภาชนะไว้ เมื่อถึงเวลาขายเทลงเตาเกลี่ยเป็นวงกลมแล้วโรยไส้ตามที่ลูกค้าสั่งเป็นอันเสร็จสรรพ

ต้นทุนวัตถุดิบการทำขนมปัง แป้งสาลีอเนกประสงค์กิโลกรัมละ 40 บาท น้ำตาลกิโลกรัมละ 25 บาท เกลือกิโลกรัมละ 10 บาท ไข่ไก่ฟองละ 4 บาท นอกนั้นก็จะเป็นต้นทุนในส่วนของไส้ ขึ้นอยู่กับว่าร้านไหนใช้ไส้อะไรบ้าง อย่างแยมรสชาติต่างๆ ราคาอยู่ที่ 35 บาทตต่อ 90 กรัม เศษเบคอนกิโลกรัมละ 100 บาท ปูอัดแพ็คละ 90 บาท ทำเลที่เหมาะสม ได้แก่ หน้าโรงเรียน มหาวิทยาลัย ตลาดนัดทั่วไป ราคาขายแนะนำอันละ 25 บาท 2 ไส้เพิ่มไส้ละ 5 บาท

ทำอะไรขายดี 5 เมนูขนมทานเล่นสุดฮิต อาชีพทำเงิน

3.โตเกียว

ทำอะไรขายดีถ้าจะทำขนมโตเกียวขายก็เป็นอะไรที่เหมาะสมไม่น้อยเลย ขนมโตเกียวคล้ายกับเครปคือการผสมแป้งใส่ภาชนะแล้วนำไปทำระหว่างขาย สำหรับการผสมแป้งโตเกียวนั้นคือการนำแป้งสาลีอเนกประสงค์ เกลือ ผงฟูมาผสมเข้าด้วยกันแล้วพักไว้ก่อนจะตีไข่ไก่กับน้ำตาลทรายแล้วผสมนมสด เนยจืดละลาย และกลิ่นวานิลลา คนจนเข้ากันแล้วนำแป้งที่ร่อนไว้ใส่ทีละนิด แล้วก็คนให้เข้ากันแล้ววางพักไว้ 20 นาที เป็นอันเสร็จสรรพได้แป้งโตเกียวบรรจุใส่ภาชนะสำหรับทำขาย ส่วนไส้ที่ใช้ตามร้านโตเกียวทั่วไป ได้แก่ ไส้กรอก หมูสับ ไส้หวาน ไข่นกกระทา

ต้นทุนวัตถุดิบการทำขนมปัง แป้งสาลีอเนกประสงค์กิโลกรัมละ 40 บาท น้ำตาลกิโลกรัมละ 25 บาท เกลือกิโลกรัมละ 10 บาท ไข่ไก่ฟองละ 4 บาท นมสด 100 ต่อ 2,000 ml ผงฟูราคา 40 บาทต่อ 300 กรัม เนยจืด 200 กรัมราคา 110 บาท นอกนั้นก็จะเป็นต้นทุนในส่วนของไส้ ขึ้นอยู่กับว่าร้านไหนใช้ไส้อะไรบ้าง อย่างไส้กรอกหากซื้อที่แม็คโครแบบขายส่งราคาอยู่ที่กิโลกรัมละ 49 บาทโดยประมาณ หรือซื้อตามตลาดสดก็ได้ และอื่นๆ ทำเลที่เหมาะสม ได้แก่ หน้าโรงเรียน มหาวิทยาลัย ตลาดนัดทั่วไป ราคาขายแนะนำอันละ 2 บาทไส้หวาน ส่วนไส้กรอก ไส้ไข่ ไส้หมูสับอันละ 3-5 บาท และรวมมิตรอันใหญ่อันละ 10 บาท

4.เบคอนพันเห็ดเข็มทอง  

สำหรับเมนูนี้ก็เป็นอีกหนึ่งเมนูน่าสนใจสำหรับโจทย์ที่ว่าทำอะไรขายดี โดยจัดอยู่ในหมวดของทานเล่นที่หลายคนชื่นชอบ วิธีทำไม่ยุ่งยากหรือซับซ้อนมากนัก ก่อนอื่นเตรียมวัตถุดิบก่อน ได้แก่ เบคอน, เห็ดเข็มทอง, เนย, พริกขี้หนูสวน, พริกขี้หนูเม็ดใหญ่, กระเทียมไทยแกะเปลือก, รากผักชี, เกลือ, น้ำตาลทราย, น้ำมะนาว, น้ำต้มสุก จากนั้นนำเข้าสู่กระบวนการทำ



เบคอนพันเห็ดเข็มทอง

  1. นำเห็ดเข็มทองมาตัดรากออกแล้วล้างน้ำสะอาด
  2. แบ่งเห็ดเข็มทองออกเป็นช่อเล็กๆ แล้วห่อด้วยเบคอน กลัดด้วยไม้จิ้มฟัน
  3. ตั้งไฟอ่อนใส่เนย แล้วนำเบคอนที่ห่อเห็ดเข็มทองเอาไว้ลงไปทอดพอสุก

4.พร้อมเสิร์ฟ (สามารถเสียบไม้หรือจัดใส่ถุงพร้อมไม้สำหรับจิ้ม 1 อัน)

น้ำจิ้มซีฟู้ด

1.นำพริกขี้หนูสวน พริกขี้หนูเม็ดใหญ่ กระเทียม รากผักชี เกลือ น้ำตาลทราย ลงในเครื่องปั่นแล้วปั่นให้เข้ากันพอหยาบ
2.ใส่น้ำต้มสุกลงไปแล้วคนให้เข้ากัน พร้อมเสิร์ฟ

ต้นทุนหลักๆ อยู่ที่เบคอนและเห็ดเข็มทอง เบคอนราคาอยู่ที่กิโลกรัมละ 100 บาท ส่วนเห็ดเข็มทองราคาลังละ 450 บาท  ลังได้เห็ดเข็มทองประมาณ 30 ถุง ที่เหลือก็จะเป็นวัตถุดิบอื่นๆ ไม่เกิน 500 บาท ทำเลที่เหมาะสม ได้แก่ ตลาดนัดกลางคืน, ตลาดนัดวัยรุ่น, ตลาดนัดทั่วไป, ย่านสถานศึกษา, ย่านออฟฟิศ ราคาขายแนะนำไม้ละ 20 บาท ใน 1 ไม้มีทั้งหมด 4 ชิ้น

ทำอะไรขายดี 5 เมนูขนมทานเล่นสุดฮิต อาชีพทำเงิน

5.เฟรนฟรายส์ทอด

อีกหนึ่งเมนูน่าสนใจสำหรับการทำอะไรขายดี ไม่ยากเลยในเมนูนี้เฟรนฟรายส์ทอด เมนูยอดฮิตตลอดกาลโดยเฉพาะในตลาดวัยรุ่น วิธีทำก็ไม่ยากเพียงแค่นำเฟรนฟรายส์มาทอดให้น้ำมันให้สุกจนเป็นสีเหลืองจากนั้นก็สะเด็ดน้ำมัน พร้อมเสิร์ฟคู่กับซอสมะเขือเทศหรือซอสพริกได้เลย



ต้นทุนเฟรนฟรายส์กิโลกรัมละ 100 บาท ซอสมะเขือเทศกิโลกรัมละ 34 บาท ซอสพริกราคากิโลกรัมละ 31 บาท น้ำมันพืช 1 ลิตร 40 บาท ราคาขายที่เหมาะสมขายชุดละ 15-20 บาท เมนูควบคู่แนะนำ ได้แก่ นักเก็ต ไก่คาราอาเกะ ทำเลที่เหมาะสม โรงอาหารสถานศึกษา หน้าโรงเรียน ตลาดนัดทั่วไป ตลาดนัดย่านออฟฟิศสำนักงาน

ทั้งหมดนี้ก็เป็น 5 เมนูทานเล่นที่สอดคล้องในอาชีพทำเงิน หากใครที่ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรขายดี ลองให้ 5 เมนูนี้เป็นตัวเลือกในใจก็เหมาะสมไม่น้อยเลย

รูปภาพที่ใช้เป็นเพียงสื่อประกอบบทความเท่านั้น

กด Like ! แล้วคุณจะอินไซด์

Leave a Reply